Prickly Cardon (Euphorbia resinifera)

Euphorbia resinifera yana da ƙarfi

Hoton - Wikimedia / BS Thurner Hof

La Euphorbia resinifera Yana ɗaya daga cikin waɗancan tsirrai masu ɗimbin yawa waɗanda ke da girma a cikin tukwane na yumɓu babba ko ƙasa da girma, ko kuma a cikin lambunan da ke samun ɗan ban ruwa. Yana samar da mai tushe da yawa, wanda a tsawon lokaci yana samar da irin 'matashin kai', amma ba za a iya amfani da shi ba kamar yadda yake da ƙayoyi masu yawa.

Kulawa yana da sauki; a zahiri, muddin yana samun hasken rana kai tsaye kuma ƙasa tana iya fitar da rijiyar da kyau, da alama ba za ku sami matsaloli ba. Ko ta yaya, za mu gabatar muku da shi cikin yanayi domin ku san yadda ake kula da shi.

Asali da halaye na Euphorbia resinifera

Duba babba Euphorbia resinifera

Hoton - Wikimedia / Amante Darmanin

Babban gwarzonmu shine tsiro mai tsiro na asali ga Maroko, musamman daga kudu maso yammacin Marrakech da lardin Tusa, a cikin Atlas. Yana haɓaka mai tushe mai kusurwa huɗu kusan 40-50 santimita tsayi da kauri 2-3cm, launin toka-koren launi, kuma tare da ƙaya a ɓangarorinsu.. Waɗannan jijiyoyin suna gajarta, 5-6mm a tsayi, amma kuma kaifi. A lokacin bazara yana samar da ƙananan furanni masu rawaya.

Bayan lokaci, yana haifar da yankuna masu tushe har zuwa mita 20 a diamita, halayyar da za a yi la’akari da ita idan kuna son samun murfin ƙasa amma ba ku cikin sauri 🙂. Hakanan babban tsiro ne da za a samu a cikin manyan tukwane.

Menene kulawar da kuke buƙata?

Idan kana son samun katako mai laushi a cikin tarin ka, kamar yadda aka fi sani da shi, muna ba da shawarar kula da shi kamar haka:

Yanayi

  • Interior: baya rayuwa da kyau cikin gida. Yana buƙatar mai yawa, yawancin haske na halitta, wani abu wanda ba kasafai yake faruwa a cikin gidaje ba. Yanzu, idan kuna da faranti na ciki mai haske sosai, kuma tare da misali rufin gilashi, to yana iya tafiya da kyau.
  • Bayan waje: rana kai tsaye, cikin yini. Amma yi hankali: idan kawai ka siye shi a cikin gidan gandun daji inda suke da ɗan kariya, ka saba da shi kaɗan kaɗan a cikin hasken tauraron sarki don hana shi ƙonewa.

Watse

Furen Euphorbia resinifera rawaya ne

Hoton - Wikimedia / Ettrig

Yawan ban ruwa ya kamata ya zama ƙasa kaɗan. Da Euphorbia resinifera baya tsayayya da yawan ruwa; Sabanin haka, yana jure fari da kyau, muddin bai daɗe ba. Wannan yana nufin cewa ƙasa mai ruwa ba zata cutar da ku ba, amma kashe wata ɗaya ba tare da ruwa ba zai yi 🙂.

Don haka, don ceton ku matsala, Muna bada shawarar shayarwa ne kawai lokacin da substrate ko ƙasa tayi kyau bushe. Kada ku damu idan kun ga cewa an faɗi ƙasa ko ƙasa ta fara fashewa da fari; idan ya faru, ɗauki cokali mai yatsu (idan yana cikin tukunya) ko cokali ko ƙaramin fartanya (idan yana cikin ƙasa) kuma a ɗora su.

Tierra

  • Tukunyar fure: dole ne ya kasance yana da magudanun ruwa sosai. Muna ba da shawarar ƙusoshi, ko kuma idan kun fi son substrate na duniya wanda aka cakuda shi da sassan perlite daidai.
  • Aljanna: yana girma a cikin ƙasa mai kyau.

Mai Talla

Daga farkon bazara zuwa bazara, musamman a wannan kakar ƙarshe ta shekara, yana da kyau a haɗa taki da takamaiman takin don cacti da masu maye bayan alamun da aka kayyade akan marufi.

Nitrofoska taki
Labari mai dangantaka:
Yaushe da kuma yadda ake yin takin zamani

Shuka lokaci ko dasawa

Duba Euphorbia resinifera, tsirrai masu kyau

Hoton - Wikimedia / Frank Vincentz

Dole ne a dasa shi a cikin lambu ko a cikin tukunya mafi girma a cikin bazara, bari mu san yadda:

Shuka a gonar

Idan kanaso ka sameshi a gonar, bi wannan mataki zuwa mataki:

  1. Da farko, yi rami na shuka kusan 50 x 50cm.
  2. Bayan haka, cika shi da pumice, ko kuma idan kuka fi so tare da substrate girma na duniya wanda aka gauraye da perlite a daidai sassan.
  3. Bayan haka, ɗauki tsire - tare da tukunyar - ka riƙe shi yayin matse ƙasa da zuwa bangarorin har sai an binne tukunyar. Wannan zai sa ramin yayi daidai.
  4. Yanzu, fitar da tsiron kuma cire tukunyar daga ciki.
  5. A ƙarshe, dasa shi a cikin rami.

Lokacin da kimanin kwanaki 5-6 suka wuce, ruwa.

Wata hanyar kuma da za'a bi ita ce cika ramin kaɗan, cire akwati daga Euphorbia sannan a dasa shi gaba ɗaya cike abin da ke sama.

Canza tukunya

Idan kun ga tushen yana tsirowa daga ramuka a cikin tukunya, ko kuma ya riga ya mamaye shi duka, dole ne ka yi haka:

  1. Da farko, zabi tukunya tare da ramuka wanda yakai 5cm fadi fiye da na baya.
  2. Sa'an nan kuma cika shi kaɗan tare da pumice ko cakuda substrate na duniya wanda aka gauraye da perlite a daidai sassan.
  3. Sannan, cire tsiron daga tsohuwar tukunyar sa, kuma sanya shi a tsakiyar sabuwar. Idan kaga cewa yayi yawa ko yayi kadan, cire ko kara datti.
  4. A ƙarshe, gama cika shi, kuma kada ku sha ruwa har sai kwanaki 5-6 sun wuce.

Yawaita

La Euphorbia resinifera ninkawa ta hanyar yanke cuts a bazara-bazara. Don yin wannan, dole ne ku ɗauki tushe, bari raunin ya bushe na mako guda, sannan kuma ku dasa shi a cikin tukunya tare da matsakaiciyar tsire-tsire na duniya wanda aka gauraya da sassan daidai perlite.

Bar shi a cikin inuwa mai kusan rabin (amma tare da haske), da ruwa sau 1 ko 2 a sati. A cikin kusan kwanaki 10 zai fara tushe.

Rusticity

Yana tsayayya da sanyi da sanyi mai sanyi zuwa -2ºC, amma yana da kyau kada a faɗi ƙasa da digiri 0.

Menene amfani dashi?

Duba Euphorbia resinifera

Hoton - Wikimedia / James Steakley

La Euphorbia resinifera anyi amfani dashi azaman kayan kwalliya, amma an san shi da dauke da wani abu mai guba, resiniferatoxin, wanda ya zama tushen farawa don samar da sabbin magungunan rage radadi.

Yanzu, wannan guba iri ɗaya, wanda ake samu a cikin latex (sinadarin da duk Euphorbia ke da shi), yana da ban haushi sosai idan ya haɗu da fata, idanu da ƙura; don haka yayin sarrafa ta, ya kamata a sa safar hannu ta kariya, da tabarau idan kuma iska mai ƙarfi ta kada.

Me kuke tunani?


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.

  1.   Miguel m

    Don shuka ko canza tukwane, ba zai fi kyau a warware tsohuwar ƙasa ba, kuma cire siffar tushen don ya girma a zagaye yayin adana fasalin tukunyar?

    1.    Monica sanchez m

      Sannu miguel.

      Ba na goyon bayan sarrafa tushen ku da yawa sai dai idan ya zama dole. Lokacin dasa shuki, cactus ko crass, a cikin lambun ko canja shi zuwa babban tukunya, yana da kyau a fasa ƙasa kaɗan daga ƙasa (wato daga tushe) a ciki, misali da cokali mai yatsa, amma idan ba ku da gogewa ko ba ku yarda ba, ba wani abu ne da kuke ɗauka da mahimmanci ba. Tsire -tsire idan suka ci karo da ƙasa da yawa za su samar da sabbin tushe ba tare da matsaloli ba.

      Na gode!