Peliospilos nelii

Duba Pleiospilos nelii

Hoto - Wikimedia / Kukis

El Peliospilos nelii Yana ɗaya daga cikin waɗancan ƙananan ƙawa waɗanda yakamata a ajiye su cikin tukunya idan ba kwa son rasa ta. Wani abu mai ban sha'awa game da wannan nau'in shine cewa akwai nau'in kore, wanda shine wanda zaku iya gani a hoton da ke sama, wanda ke samar da furanni masu launin shuɗi-orange; da kuma wani mai launin shuɗi tare da furanni masu ruwan hoda wanda shima yana da ƙima da aka sani da Royal Flush.

Ina so in kira su jauhari, kamar dai lithops, Argyroderma da makamantan succulents. Girman su ƙarami ne, amma wannan shine ainihin dalilin da yasa suke tsirrai waɗanda za a iya yin abubuwa masu ban mamaki, irin na ƙarshe. Don haka, bari mu ga yadda yake kulawa pleiospilos.

Asali da halaye na Peliospilos nelii

Duba Pleiospilos nelii a fure

Hoton - Flickr / Eric Barbier

Babban jigon mu shine tsiro mai tsiro ko tsiro mai tsiro (ku tuna cewa succulents sune waɗancan tsirrai waɗanda ke amfani da ɓangarori ɗaya ko fiye na jikinsu don adana ruwa, ta sa abin da aka ambata sau da yawa nama ne ɗan asalin Afirka ta Kudu, inda take zaune a tsawan mita 870 zuwa 1250. Sunan kimiyya shine Peliospilos nelii, da sunanta na yau da kullun pleiospilos; kodayake wani lokacin ana sayar da shi da sunan dutse mai rai, wani abu da zai iya haifar da rudani tunda shine sanannen sunan Lithops.

Ganyensa masu nama ne, tsayinsa ya kai santimita takwas, kuma akwai, kamar yadda muka zata, iri biyu:

  • Peliospilos nelii: koren ganye da ɗigo mai launin duhu, da furanni masu launin shuɗi-lemu.
  • Pleiospilos nelii var Royal Flush: ganye mai launin shuɗi da furanni masu ruwan hoda.

Blooms a cikin bazara, har ma da ɗan ƙaramin lokaci idan hunturu ya yi ɗumi. Lokacin da yake yi, kuma idan yana waje, yana jan hankalin kwari masu fa'ida kamar ƙudan zuma, waɗanda ke jin daɗin ciyarwa. Bugu da ƙari, yayin da suke ƙunshe da adadin pollen mai ban sha'awa, yana da sauƙin samun tsaba, bayan tsallake tsallake -tsallake (wato ɗaukar pollen daga fure ɗaya daga samfur zuwa wani daga wani, ko dai a dabi'a kamar yadda masu yin pollin suke yi, ko daga kayan aikin hannu taimakon goga).

Menene kulawar da take buƙata?

Idan kana son samun kwafi, muna bada shawara cewa ka samar dashi da kulawa kamar haka:

Yanayi

Daga kwarewata, Ina ba da shawarar samun shi a waje, cikin cikakken rana. Itace wanda don girma da kyau kuma samun ingantaccen ci gaba yana buƙatar fallasa tauraron sarki.

Yanzu, idan suna da kariya a cikin gandun dajin, yi amfani da shi sannu a hankali kuma a hankali, in ba haka ba zai ƙone.

Tierra

Pleiospilos suna da ƙarfi

  • Tukunyar fure: zaku iya haɗa madaidaicin duniya tare da perlite a cikin sassan daidai, amma mafi ƙarancin porous substrate shine mafi kyau, buga pumice, kiryuzuna ko ma aikin tsakuwa mai kyau (tare da ƙirar ƙirar 1-3mm) gauraye da 30% na peat baki.
  • Aljanna: ba mu bayar da shawarar dasa shi a gonar ba. Saboda ƙanƙantarsa, zai yi sauƙi a rasa shi, sai dai idan kuna da kusurwa kaɗan kaɗan da sauran, misali iyaka da duwatsu, tare da masu maye. A kowane hali, idan kuna son kiyaye shi a ƙasa, ƙasa dole ne ta kasance mai raɗaɗi, tare da kyakkyawan magudanar ruwa.

Watse

Dole ne ban ruwa ya yi ƙasa, kawai lokacin da ƙasa ko substrate ya bushe gaba ɗaya. A lokacin hunturu, ruwa sau ɗaya a wata ko kowane wata da rabi.

Idan kuna da farantin ƙarfe a ƙarƙashinsa, ku tuna cire ruwan da ya wuce ruwa bayan shayarwa, in ba haka ba Peliospilos nelii zai rube.

Mai Talla

Mai biyan kuɗi yana ba da shawara don shuka ya ji daɗin ƙoshin lafiya, don haka dole ne a biya shi daga farkon bazara zuwa ƙarshen bazara tare da takamaiman taki na ruwa don cacti da sauran masu maye, bin umarnin da aka kayyade akan kunshin.

Amma a, dole ne a tuna cewa da wannan gudummawar taki ba za ta ƙara girma ba. Wato, idan muna da tsiron tsiro, abin da zai yi shi ne cire sabbin ganyen da sauri fiye da yadda ba za a yi takin ba, amma ba abu ne da za a iya gani da kyau ba.

A kowane hali, makasudin mai biyan kuɗi na pleiospilos ba wani bane face cimma wannan, cewa ya isa sosai ta yadda, idan cuta ko annoba, zata iya yaƙar su yadda yakamata.

Yawaita

Ya ninka ta zuriya a cikin bazara. Don cimma su, samfuran samfura guda biyu waɗanda ke yin fure a lokaci guda sun zama dole, don samun damar ƙetare kowane furanni (na farko zuwa ɗaya kuma nan da nan bayan ɗayan) na kwanaki da yawa. Don haka, zaku ga cewa ba da daɗewa ba furen zai faɗi kuma 'ya'yan itacen za su yi girma, wanda zai cika da tsaba.

Wajibi ne a shuka su a cikin tukwane tare da substrate na duniya wanda aka gauraye da perlite a cikin sassan daidai, an rufe su da wani ɗan ƙaramin bakin ciki na substrate da aka wanke a baya ko yashi kogin. Bayan shayarwa, ana sanya gadon iri a waje, cikin cikakken rana ko, aƙalla, a cikin wuri mai haske.

Idan komai yayi kyau, za su tsiro cikin kusan kwanaki 10-15 a zazzabi kusan 20ºC.

Annoba da cututtuka

Yana da ƙarfi a gaba ɗaya. Kawai dole ne ku sarrafa haɗarin da yawa don guje wa kamuwa da cututtukan fungal, da katantanwa.

Wani lokaci, idan yanayin ya bushe kuma yana da ɗumi, kuna iya samun aphids akan furannin ku. Duk da haka, ba wani abu bane wanda ba za a iya cire shi tare da kumbura daga kunnuwan da aka jiƙa a cikin barasa na kantin magani ba.

Rusticity

Duba Pleiospilos nelii Royal Flush

Hoton - Flickr / Dornenwolf

El Peliospilos nelii tsire-tsire ne m ga sanyi da sanyi. Fiye da duka, sanyi, ƙanƙara kuma ba ma dusar ƙanƙara ba, yana lalata ganyensa sosai. Amma zan iya gaya muku cewa idan kuna da shi misali a cikin mafaka, ko da zazzabi ya sauko zuwa -2ºC daga lokaci zuwa lokaci, yana iya yin rauni kaɗan.

A kowane hali, idan ya fi sanyi a yankin ku, ko kuma ba ku son haɗarin sa, kada ku yi jinkirin sanya shi a cikin gidan kore ko cikin gida.

Me kuka yi tunani game da Peliospilos nelii?


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.

  1.   Raquel m

    Da kyau ina farin ciki, kunshin ya iso yau, tare da Pleiospilo Nelii Royal kuma wannan labarin ya cika sosai. Yana da amfani sosai. Na fi bayyana yadda zan karɓe su da yadda za a kula da su. Addu'a zan iya bunƙasa kuma in sake haifar da su.
    Na gode don bayyananniyar bayanan ku!

    1.    Monica sanchez m

      Ji daɗin su sosai, Raquel.

      Idan kuna da wasu tambayoyi, kun riga kun san inda zaku same mu.

      Na gode!

  2.   Violet m

    Sannu, ya faru da ni da tsirrai guda biyu na ƙarshe wanda bayan samun furen ya ruɓe.
    me yasa hakan ke faruwa dani?

    1.    Monica sanchez m

      Barka dai Violeta.

      Sau nawa kuke shayar da su? Yana da mahimmanci a shayar da Pleiospilos kaɗan, yana barin substrate ya bushe tsakanin magudanar ruwa.
      Hakanan, idan kuna da farantin ƙarfe a ƙarƙashinsa, dole ne ku zubar da shi bayan ruwa.

      A gefe guda, bai kamata a fesa shi / fesa ruwa ba, saboda yana iya rubewa.

      Na gode.

  3.   Isa Goma m

    Sannu. Shuka ta tana mutuwa, saboda rubewa, na canza tukunya da substrate, na kuma tsabtace sassan da suka lalace Ina fatan na yi abin da ya dace
    San yadda nake.
    Godiya ga bayaninka

    1.    Monica sanchez m

      Hi Isa.

      Kun yi kyau. Yanzu lokaci ya yi da za a jira.

      Sa'a mai kyau.