Poinsettia (Euphorbia pulcherrima)

Poinsettia shine tsire -tsire mai tsayi

Idan akwai nau'in euphorbia wanda ya shahara sosai a duk faɗin duniya, yana girma a cikin lambuna da cikin gidaje, wannan babu shakka Mafi kyawun Euphorbia, sananne kamar yadda shadaya.

Shuka ce wacce galibi ba mu samu a cikin gandun gandun daji masu kyau, tunda mun sanya ta alamar Kirsimeti saboda haka sau da yawa muna yi mata lakabi da tsire -tsire na cikin gida, amma gaskiyar ita ce tana da kyau ko da a cikin lambun cactus.

Asali da halaye na poinsettia

Euphorbia pulcherrima itace bishiya ce

Itace shrub ko bishiya mai 'yan asalin Mexico da Amurka ta Tsakiya wanda ke karɓar sunaye na poinsettia, furen Kirsimeti, poinsettia ko poinsettia, da masanin kimiyya Mafi kyawun Euphorbia. Yana girma zuwa tsayin mita 4, tare da kambi mai ɗan ƙaramin kambi wanda aka kafa ta m mai tushe cike da farin abu: latex, wanda ke fusata fata.

Ganyen suna lanceolate ko ovate-elliptical a siffar, tare da duka gefen ko ɗan haƙora, da koren launi. An tattara furannin a cikin inflorescences waɗanda furen mace suka kafa ba tare da fure ko sepals ba, kewaye da furannin maza waɗanda suka fito daga tsarin da ya bayyana kamar fure ɗaya amma a zahiri akwai da yawa da ake kira ciatus. Waɗannan inflorescences suna kewaye da bracts, wato, da ganye da aka gyara, ja, rawaya, ko bambance -bambancen.

Blooms a cikin hunturu. A dabi'a yana yin hakan a cikin hunturu, wani lokaci daga Nuwamba zuwa Janairu a Arewacin Duniya, amma ana iya yaudarar shuka don yin ta a Kirsimeti ta hanyar sanya ta a inda ba ta samun haske na awanni 12 daga Oktoba.

Taya zaka kula da kanka?

Idan kana son samun kwafi, muna bada shawara cewa ka samar dashi da kulawa kamar haka:

Yanayi

La Mafi kyawun Euphorbia tsiro ne da yafi son zama a waje, a cikin rabin inuwa. Koyaya, idan lokacin hunturu yayi sanyi da sanyi, dole ne ya kasance a cikin gidan a wannan lokacin, koyaushe yana nesa da zane -zane kuma a cikin ɗaki mai haske.

Tierra

  • Tukunyar fure: cika shi da substrate mai arziki a cikin kwayoyin halitta kuma hakan yana da magudanar ruwa mai kyau. Misali, cakuda mai kyau zai zama 70% substrate na duniya + 30% pearlite.
  • Aljanna. Ka tuna cewa yana da matukar damuwa ga yawan ambaliya da ruwa, don haka idan ƙasar da kake da ita ta yi taƙama, yi rami na shuka aƙalla 50 x 50cm (mafi kyau idan ya kasance 1m x 1m), kuma cika shi da baƙar ƙasa tare da perlite a daidai sassan kuma dasa poinsettia a ciki.

Watse

Poinsettia ko poinsettia wani tsiro ne wanda dole ne ku sha ruwa lokaci -lokaci. Ambaliyar ruwa tana lalata ta, amma haka ma fari, shi ya sa don gujewa matsaloli muna ba ku shawara mai zuwa:

  • Kafin yin ruwa, duba zafin ƙasa, misali ta shigar da sanda: idan lokacin cire shi ya fito da ƙasa mai yawa a haɗe, kada ku yi ruwa. Lokacin shakku, jira 'yan kwanaki.
  • Kada ku sanya farantin ƙasa a ƙarƙashinsa ko sanya shi a cikin tukunya ba tare da ramuka ba: m ruwa yana ɓarke ​​tushen sa.
  • Kada ku fesa / hazo da ruwa: ganyensa yana ruɓuwa cikin sauƙi. Yana da kyau a sanya kwantena da ruwa a kusa da shi.

Mai Talla

Daga farkon bazara zuwa bazara yana da ban sha'awa a biya shi da guano (ruwa) bin alamun da aka kayyade akan kunshin. A cikin kaka da hunturu zaka iya ƙara ƙaramin cokali na shuɗi nitrophoska sau ɗaya a mako; Ta wannan hanyar za ku tabbatar da cewa tushen su ya ɗan ɗan ɗumi, don haka zai fi sauƙi a gare su su shawo kan hunturu. Wannan dabarar tana da amfani musamman lokacin girma a waje, a wuraren da, kodayake yanayin yana da sauƙi, ana iya samun ɗan sanyi har zuwa -2ºC.

Karin kwari

Yana da rauni ga Ja gizo-gizomegirma aphids, whitefly da thrips. An yi sa'a, ɗan ƙaramin tsiro ne, saboda haka zaku iya cire su da buroshi da aka jiƙa a barasa na kantin magani.

Idan ya bazu sosai, zaku iya amfani da ƙasa diatomaceous ko sabulu na potassium.

Cututtuka

Poinsettia shine tsire -tsire na ado

Idan ana shayar da shi fiye da kima ko yanayin yana da zafi sosai, zai iya shafar shi namomin kaza, kamar yadda tsatsa, da botrytis da Pythium. Dole ne a kula da ban ruwa, kuma idan akwai alamun riga -kafi, yanke da bi da maganin kashe kwari.

Matsaloli

Mafi yawan matsalolin sune:

  • Ganye faduwa: yana iya kasancewa saboda sanyi ko zayyana.
  • Asarar launin ganye: rashin haske.
  • Ganyen busasshen da ke faɗuwa da sauri: yawan ruwa.
  • Ganyen da suka juya launin rawaya suna barin jijiyoyi sosai: karancin baƙin ƙarfe. Aiwatar da chelates na baƙin ƙarfe da ruwa tare da ruwa mara lime.

Yawaita

Poinsettia yana ƙaruwa ta hanyar yankan a bazara, bin wannan mataki zuwa mataki:

  1. Na farko, an yanke kara wanda ya riga ya fara lignify, wato, itace mai ɗan itace.
  2. Sannan ana saka tushe tare da homon -rooting rooting.
  3. Bayan haka, an cika tukunya da vermiculite a baya an jiƙa da ruwa.
  4. Na gaba, ana yin ɗan rami a tsakiya.
  5. A ƙarshe, ana shuka yankan a cikin ramin da aka ce, kuma an kammala tukunyar.

Yanzu kawai dole ne ku sanya shi a waje, a cikin inuwa kaɗan, kuma ku sanya substrate danshi amma ba tare da ambaliya ba.

Shuka lokaci ko dasawa

En primavera, lokacin da haɗarin sanyi ya wuce.

Rusticity

Tsayayya da sanyi har zuwa -2ºC, amma shuke -shuken gandun daji suna da taushi sosai, wanda ya sa shekarar farko ta fi wahala.

Inda zan saya?

Kuna iya samun sa daga nan:


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.